Fiber Optic เบื้องต้น บทที่ 1: ว่าด้วย Fiber Optic Connector

Promotion Limaz August
10 สิงหาคม 2020
Fiber Optic เบื้องต้น บทที่ 2: Simplex VS. Duplex
17 กันยายน 2020

ผู้ที่เริ่มต้นทำความรู้จักสาย Fiber Optic คงจะสับสนกับชนิดของหัว Connector ที่มีหลายประเภท ซึ่งต่างกับสาย LAN ที่มีแค่หัว RJ45 เท่านั้น

เราจะมาจำแนกชนิดของ Fiber Optic Connector กันแบบคร่าวๆ

หัวต่อแบบ ST (ST Connector) ย่อมาจาก Straight Tip หรือ Bayonet Fiber Optic Connector เป็นหัว Connector ที่มีโครงสร้างหลักเป็นโลหะ นิยมใช้งานในระบบโครงข่ายสายใยแก้วนำแสงในยุคแรกๆ เพราะใช้งานง่าย และสะดวกเพียงแค่เสียบหัว Connector และบิดล็อกครึ่งรอบ (เหมือนกับการใช้งานหัว BNC ในงานกล้องวงจรปิด) แต่ปัจจุบันไม่เป็นที่นิยมใช้งานแล้วเนื่องจากการใช้งานจะต้องเอามือไปจับรอบ ๆ หัว Connector ทำให้ต้องใช้พื้นที่ในการทำงานที่เยอะ ไม่รองรับการเพิ่มจำนวน Fiber Optic ในอนาคต และด้วยโครงสร้างของ Connector ที่มีลักษณะเป็นหัวเดี่ยว ทำให้การเสียบใช้งานต้องคำนึงถึงเรื่อง Polarization เป็นพิเศษด้วย

หัวต่อแบบ FC (FC Connector) ย่อมาจาก Ferrule Connector หรือ Fiber Channel เป็นหัว Connector ที่มีโครงสร้างหลักเป็นโลหะ โดยลักษณะการเสียบใช้งานเป็นแบบเกลียวหมุน ทำให้เป็นที่นิยมในงาน Telecom ที่มีการเปลี่ยนแปลงการเชื่อมต่อไม่บ่อยนัก และมีความมั่นคงในการเชื่อมต่อสูง แต่ปัจจุบันก็มีการใช้งานที่น้อยลงเช่นเดียวกันกับ ST Connector

หัวต่อแบบ SC (SC Connector) ย่อมาจาก Subscriber Connector มีลักษณะเป็นหัวสี่เหลี่ยม มีโครงสร้างหลักเป็นพลาสติก มี Ferrule ขนาด 2.5 mm. มีการใช้งานทั้งแบบ Simplex และ แบบ Duplex โดยแบบ Duplex นี้จะมี Clip Lock เพื่อทำหน้าที่ยึดตำแหน่งของ Connector ทั้งสองหัวให้อยู่แบบนั้นถาวรไม่สลับกัน หมดปัญหาเรื่องการทำ Polarization ส่วนโครงสร้างแบบ Simplex จะนิยมใช้งานกับอุปกรณ์ที่รองรับระบบ WDM หรืองาน FTTH

หัวต่อแบบ LC (LC Connector)  ย่อมาจาก Lucent Connector เป็นหัว Connector ที่ได้รับความนิยมสูงที่สุดในปัจจุบัน ด้วยขนาดที่เล็กมาก (มีขนาดประมาณครึ่งหนึ่งของ SC Connector) ทำให้ประหยัดพื้นที่ในการทำงาน และรองรับปริมาณ Fiber Optic จำนวนมากในอนาคตได้ (บางผลิตภัณฑ์สามารถออกแบบ Patch Panel Fiber Optic ให้รองรับการทำงานของ LC Connector ได้ถึง 144 Fiberด้วยความสูงเพียงแค่ 1U) สำหรับการเสียบหรือถอดใช้งานก็ง่าย คล้ายกับการใช้งานหัว Connector LAN (RJ45) ที่เมื่อเสียบแล้วใช้งานได้ทันที และเมื่อต้องการถอดออกก็กดกระเดื่องแล้วดึงออก ปัจจุบันนี้ LC Connector นิยมใช้งานร่วมกับอุปกรณ์ Optical Module ทั้ง SFP (1.25 Gbps.) และ SFP+ (10 Gbps.)

ในบทต่อไป เรามาทำความรู้จักกับคำว่า “Simplex” และ “Duplex” กันครับ ?

Buy now
ไทย